What's new

Article: Thư Ban Điều Hành: tinh thần Phượt

Mình thấy nhiều bạn bây giờ đi chỉ để chụp hình đăng lên facebook thể hiện thôi... vì mục đích quá tầm thường nên sự chuẩn bị tầm thường là đúng rồi, thậm chí không cần chuẩn bị gì!

Mình nghĩ rằng: chủ đọng lên kế hoạch đi, tham khảo ý kiến của các bạn có kinh nghiệm đi trước, nghiên cứu kĩ cung đường và tổ chức một nhóm đi cùng nhau tìm hiểu quê hương đất nước mình hoặc nước ngoài là việc mình vẫn làm. Tuy nhiên phải lựa chọn phương tiện và cách thức di chuyển an toàn và phù hợp với từng nhóm đối tượng. Nhóm mình già nên thường di chuyển bằng ô tô hoặc máy bay rất vui và an toàn. Hôm tháng 10 đi Hà giang khi về bằng xe giường nằm gặp một nhóm 5 bạn trẻ quên không đặt vé về và kết quả là ngồi bó gối cả đêm, rất thương các bạn nhưng không biết làm sao vì cả nhóm toàn 60 cả rồi. Mình yêu quý Phượt vì qua diễn đàn này mình có được nhiều kinh nghiệm quý báu, giúp mình thỏa mãn sở thích xê dịch. Mình luôn được nhóm bạn tin cậy giao tổ chức các tour ngắn ngày trong nước. Cảm ơn các bạn rất nhiều. Mình mãi yêu Phượt!

Cảm ơn BĐH đã có thư ngỏ tới công đồng 'phượt', và tạo ra một sân chơi rất lành mạnh trên diễn đàn này.
Thật tình mình chưa thấy một định nghĩa nào về phượt thỏa mãn tất cả dân phượt cả. Vì mỗi người hiểu 'phượt' theo cách (tích cực) của mình. Và cái tinh thần mà nhiều bạn chúng ta đã nên lên (chủ động, kỷ luật, an toàn, khám phá, phiêu lưu...) đã được nhiều bạn tâm đắc.
Bỏ qua một số tai nạn, lừa đảo, thì tất cả chúng ta đã tạo nên tinh thần/phong trào 'phượt' được cả xã hội công nhận và đánh giá cao. Còn tại nạn, lừa đảo, sự cố...ở đâu cũng có, và tôi nghĩ là tỷ lệ đó đối với ace phượt không phải là nhiều. Chính những gian khổ, sẻ chia, nguy hiểm kể cả điều xấu... đã làm cho mọi người trưởng thành, cứng rắn, hiểu biết. Đó chẳng phải là thành quả của phong trào phượt sao (?)

Tôi thấy chính phượt đã làm cho các bạn hiểu biết hơn, thấy cần kỷ luật, lập kế hoạch, đoàn kết...Chúng ta hãy cứ yêu cầu cao hơn, và hãy cứ để cho phượt một không gian đủ để tất cả mọi người trưởng thành lên cùng với nó.

"Về phía Ban quản trị diễn đàn, chúng tôi luôn muốn định hướng các chuyến đi phượt đảm bảo an toàn, kỷ luật và sự chủ động của các thành viên"
=======================================================
Tôi thì lại không thấy điều này ở một số topic đình đám gần đây như:

• 4 người đi ra Côn Đảo bằng xuồng hơi vào ban đêm, trong đó chỉ có 1 người là có kinh nghiệm
  • Xách balo lên và đi: với cá nhân tôi thì cảm thấy BQT ủng hộ một cách công khai cuốn sách này mặc dù trong đó có những tư tưởng đối lập hoàn toàn với ý được trích dẫn ở trên như sự an toàn, kế hoạch kỹ lưỡng

Chưa kể tình trạng xóa comments hoàn toàn theo ý chủ quan của một số Min/Mod. Cũng không khác gì lắm với cách làm của group GĐP
Phải chăng bị banned nick vì cái comment này!
Phượt là để trải nghiệm, ... chứ không phải để chứng tỏ, để .....

Tinh thần phượt của mình giờ cũng không còn như xưa nhưng khi đọc xong bài viết, bỗng dưng thấy cuồng chân quá! :)

Trong những chuyến đi. Mình sợ nhất là xế chạy ẩu, cứ phi ra làn đường của xe ô tô và vượt thì vượt qua cả làn phía bên kia - rất là nguy hiểm. Mà nhắc xế nhiều thì ngại, bị cho là khó tính.
Các xế chạy sao cần nghĩ đến cả tính mạng của mình và của người ngồi sau, những người khác đi trên đường nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,062
190,377
Latest member
tinhhoi700
Back